This text is replaced by the Flash movie.

Webboard
ข่าวสาร และกิจกรรม
++Star Activity
++Star Sports
----Star Football
----Star Badminton
----Star Bowling
----Star Snooker
เว็บบอร์ด
++Star Talk
++Star Sound
++Star Show
++Star Tips
++Star Tech Consult
++Star Spa
++Star Gas LPG
++Star Gas CNG
++Star Tour
คลาสสิฟายด์
+Star Car Classified
+Star NonCar Classified
ความรู้จากคำถาม
+++Ask Guru by e-Toyotaclub
เบาะหนัง
Altis ราคา
รับทำ SEO
เช็คราคา รถใหม่
แบบสำรวจ
ท่านชอบสีรถ new altis สีไหนมากที่สุดครับ

Silver Metallic
Medium Silver Metallic
Grey Metallic
Beige Metallic
Greyish Blue Metallic
Black Mica
White

ผลสำรวจ
แบบสำรวจอื่นๆ

จำนวนผู้ลงคะแนน: 31175
คำแนะนำ: 380
สมาชิก
หมายเลข IP ของคุณ 54.196.136.119

สมัครสมาชิก
ลืมรหัสผ่าน

ชื่อเรียก:
รหัสผ่าน:

สถิติสมาชิก
สมาชิกคนล่าสุด : mork
สมาชิกทั้งหมด : 23,591

ผู้ที่กำลังใช้งาน : 321
บุคคลทั่วไป : 310
สมาชิก : 11

New Altis Brochure
ลงโฆษณา
Nvyangyont
Master Light
FLAZHAUTOGAS
VRP Engineering Gas
waxclinic
Bridgestone
Siamseat
siamseat
ราคาน้ำมันวันนี้
Sponsor
ขอขอบคุณ
ผู้สนับสนุน
การแข่งขัน
ฟุตบอล

NewAltisClub.com :: ดูกระทู้ - ขอปรึกษาเรื่องไฟหน้าและเสียงแตร altis mc 1.8G

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
ค้นหา
ค้นหา
รายนามสมาชิก
รายนามสมาชิก
กลุ่มผู้ใช้งาน
กลุ่มผู้ใช้งาน
ข้อมูลส่วนตัว
ข้อมูลส่วนตัว
เข้าระบบ
เข้าระบบ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
NewAltisClub.com หน้ากระดานข่าวหลัก » Star technician consult

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้
ขอปรึกษาเรื่องไฟหน้าและเสียงแตร altis mc 1.8G ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
nop2011
Little Star
Little Star

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 13, 2011
ตอบ: 83

ตอบตอบ: อ. กย. 27, 2011 8:04 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Chaisuki999 บันทึก:
462715 บันทึก:
เท่าที่ดูรูปประกอบแล้ว X-tremePower น่าใช้งานดีแสงให้ความสว่างคมชัดกว่าหลอด Hid 4300k อีก แถมถ้าเจอหน้าฝนหน้าหนาวตามต่างจังหวัดบ้านผมนี่ Hid จะมองเห็นไหมครับ แล้ว X-tremePower นี่ใช้งานนานหรือยังครับ เห็น"เขาว่ากันว่า"มันขาดเร็ว แต่ใน spec บอกว่าอายุการใช้งานยาวนานกว่าหลอดทั่วไป

Xenon 4300k
เป็นค่ามาตราฐานติดรถครับ
Accord , Camry, Altis ตัวท๊อป , etc, จะใช้ค่า 4300k
ออกต่างจังหวัดแสงไฟชัดเจนดีครับ
แต่ถ้าใช้ตามต่างจังหวัดที่มีหมอกต้องใช้ไฟหน้าสีเหลืองเข้มครับ
เพราะแสงสีเหลืองจะไม่โดนกลืนแสงตอนหมอกลงหรือฝนตกครับ

แนะนำเวลาขับรถตอนมีหมอกหรือฝนตกให้ใส่แว่นกันแดดครับ
เห็นทางชัดเจนยิ่งขึ้น ลองดูครับ

แต่ถ้าอยากได้แสงไฟที่ขอบแสงชัดเจนกว่านี้ cut off สวย
ต้องติดโปรเจคเตอร์+Xenon4300k
จะได้แสงไฟคมๆแบบ Camry ครับ Arrow

ขอสอบถามคุณ Chaisuki999 เพิ่มเติมว่าตามที่ผมได้ติด projector bi xenon 4300K และใส่หลอด xenon 4300K กับไฟตัดหมอกด้วยนั้น ความร้อนจากxenon ทั้งสองแห่งจะเป็นอันตรายกับตัวโคมไฟหรือเปล่าครับ เพราะลองเอามือจับดูแล้ว มันร้อนมากเลย ขอบคุณครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
nop2011
Little Star
Little Star

ตอบตอบ: พฤ. กย. 29, 2011 12:36 pm    ชื่อกระทู้: ภาพรถติด projector bi xenon ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หลังจากได้นำรถไปติด projector bi xenon 4300K เปลี่ยนหลอดไฟตัดหมอกเป็น xenon 4300K ก็ขอนำภาพมาให้ชมเป็นตัวอย่างครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
nop2011
Little Star
Little Star

ตอบตอบ: พฤ. กย. 29, 2011 12:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โทษครับ ภาพใหญ่มาก ลดขนาดอย่างไรดีเนี่ย
sakchai
Be Your Own Star
Be Your Own Star

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 10, 2009
ตอบ: 2014

ตอบตอบ: พฤ. กย. 29, 2011 11:10 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวยมากครับ ไม่แย้งตาแน่นอนแบบนี้ สวยมากๆๆกับ ราคา 20k
Chaisuki999
Junior Star
Junior Star

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 14, 2011
ตอบ: 415

ตอบตอบ: ศ. กย. 30, 2011 10:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Xenon ร้อนน้อยกว่าหลอดไส้ครับ
ไม่ต้องกังวลว่าจะมีปัญหากับโคมครับ
คันเก่าผมก็ใช้มาหลายปีไม่มีปัญหาครับ

nop2011 บันทึก:
Chaisuki999 บันทึก:
462715 บันทึก:
เท่าที่ดูรูปประกอบแล้ว X-tremePower น่าใช้งานดีแสงให้ความสว่างคมชัดกว่าหลอด Hid 4300k อีก แถมถ้าเจอหน้าฝนหน้าหนาวตามต่างจังหวัดบ้านผมนี่ Hid จะมองเห็นไหมครับ แล้ว X-tremePower นี่ใช้งานนานหรือยังครับ เห็น"เขาว่ากันว่า"มันขาดเร็ว แต่ใน spec บอกว่าอายุการใช้งานยาวนานกว่าหลอดทั่วไป

Xenon 4300k
เป็นค่ามาตราฐานติดรถครับ
Accord , Camry, Altis ตัวท๊อป , etc, จะใช้ค่า 4300k
ออกต่างจังหวัดแสงไฟชัดเจนดีครับ
แต่ถ้าใช้ตามต่างจังหวัดที่มีหมอกต้องใช้ไฟหน้าสีเหลืองเข้มครับ
เพราะแสงสีเหลืองจะไม่โดนกลืนแสงตอนหมอกลงหรือฝนตกครับ

แนะนำเวลาขับรถตอนมีหมอกหรือฝนตกให้ใส่แว่นกันแดดครับ
เห็นทางชัดเจนยิ่งขึ้น ลองดูครับ

แต่ถ้าอยากได้แสงไฟที่ขอบแสงชัดเจนกว่านี้ cut off สวย
ต้องติดโปรเจคเตอร์+Xenon4300k
จะได้แสงไฟคมๆแบบ Camry ครับ Arrow

ขอสอบถามคุณ Chaisuki999 เพิ่มเติมว่าตามที่ผมได้ติด projector bi xenon 4300K และใส่หลอด xenon 4300K กับไฟตัดหมอกด้วยนั้น ความร้อนจากxenon ทั้งสองแห่งจะเป็นอันตรายกับตัวโคมไฟหรือเปล่าครับ เพราะลองเอามือจับดูแล้ว มันร้อนมากเลย ขอบคุณครับ
peepo
Junior Star
Junior Star

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 20, 2010
ตอบ: 492

ตอบตอบ: ส. ธค. 24, 2011 7:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่เห็นมี ใครโชวืหลักฐานเลย มีแต่บอกดี สวย ฮือ Razz Razz Razz Razz
fm041
Little Star
Little Star

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 15, 2011
ตอบ: 46

ตอบตอบ: ศ. มค. 13, 2012 10:55 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นิวอัลติสมีแตรแค่ตัวเดียว ทำให้เสียงเบา ต้องซื้อใส่เพิ่มอีกตัว มีปลั๊กอยู่แล้ว
fm041
Little Star
Little Star

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 15, 2011
ตอบ: 46

ตอบตอบ: ศ. มค. 13, 2012 10:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นิวอัลติสมีแตรแค่ตัวเดียว ทำให้เสียงเบา ต้องซื้อใส่เพิ่มอีกตัว มีปลั๊กอยู่แล้ว
ramnaphuket
Freshy Star
Freshy Star

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 22, 2011
ตอบ: 153

ตอบตอบ: พฤ. เมย. 12, 2012 4:40 pm    ชื่อกระทู้: Re: ขอปรึกษาเรื่องไฟหน้าและเสียงแตร altis mc 1.8G ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

nop2011 บันทึก:
ขอปรึกษาเพื่อนสมาชิกอัลติสคลับครับ
- คือรถ altis mc 1.8G ผมไม่ค่อยพอใจแสงไฟหน้ารถเลยครับ คิดว่าสว่างน้อยเกินไป คิดจะเปลี่ยนหลอดเป็นหลอด Philips รุ่น X-tremePower ขั้ว HB4 ไม่ทราบว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดเคยเปลี่ยนเป็นหลอดรุ่นนี้บ้างไหมและสว่างกว่าไฟติดรถมากไหมครับ
- เสียงแตรรถผมก็ว่าค่อยไป อยากเปลี่ยนแตร ถ้าเป็น hella สีดำ เสียงดังมากขึ้นไหมครับ หรือแตร premiumhorn ของโตโยต้าเอง แบบไหนน่าจะเสียงดังกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

hella ดำ กับ premiumhorn ของ Toyota เป็นตัวเดียวกันครับ
ประทับตรา Toyota บน hella ดำครับ Arrow
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    NewAltisClub.com หน้ากระดานข่าวหลัก » Star technician consult ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3
หน้า 3 จากทั้งหมด 3

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้